ก่อนทำการลงประกาศซื้อขาย
ชื่อล็อกอิน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนทำการลงประกาศซื้อขาย  (อ่าน 7688 ครั้ง)

ออฟไลน์ pokzaa

• Pentuple Star
  • คะแนนโดนใจ (Like) 72
  • จงอยู่อย่างใช้ชีวิต อย่าอยู่เพียงแค่มีชีวิต
ก่อนทำการลงประกาศซื้อขาย
« เมื่อ: พุธ 24 ตุลาคม 2555, เวลา 20:57 น. »
ทาง www.crfthailand.com หวังใจว่า ผู้ซื้อและผู้ขายทุกท่านจะทำธุรกรรม ต่างๆ โดยใช้ที่นี่เป็นสื่อกลางจะได้รับสินค้าที่พอใจและการบริการที่ถูกใจจากผู้ขายทุกท่าน และผู้ขายทุกท่านขายสินค้าได้ไวและเป็นไปด้วยความสะดวก

ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านครับ  t@nx

เพิ่มเติมการขายขอให้อยู่เพียงในห้องซื้อขายล้วนๆนะครับ การตั้ง ตอบกระทู้แถมเบอร์ ติดลิงค์ร้าน (ยกเว้นลิงค์ภายในเวป) ผู้ดูแล พบเห็น ลบทันที (เฉพาะส่วนที่เป็นเบอร์หรือลิงค์) การตอบกระทู้ เน้นแต่ค้าขาย เกาะลิงค์(ภายในเวป) เอาแต่พอควรนะครับ มากไปจะดู ท่านผู้ขายจงใจมาขายมากกว่ามาเป็นเพื่อน อันไหน ช่วยกันคุยกันตามภาษาเพื่อนได้ ช่วยๆกันครับ อันไหน แนะนำได้แนะนำนะครับ หากเจอแต่การตอบ แนวแต่จะขาย ขออนุญาตเตือนนะครับ ถ้าหากมีการทำผิด หลายครั้ง ก็จะมีบทลงโทษเพิ่มขึ้นครับ ผมว่าเรากันเอง เตือนก้เข้าใจครับ ไม่ต้องมีบทลงโทษเพิ่มเติมนะครับ ขอเพียงความร่วมมือนะครับ ไม่อยากให้ กระทู้ที่มีการตอบถามหรือพูดคุย มีการขายเข้ามาขัดใจเพื่อนๆท่านอื่นๆด้วยครับ  t@nx

(admin)
เพิ่มข้อมูลตรงนี้เพื่อเป็นกฏกติกาให้ผู้โพสต์ขายของ หรือแลกเปลี่ยนได้เห็น
จะอ้างว่าไม่เห็นไม่ได้ เพราะต้องอ่านกฏกติกาที่ผู้ดูแลเว็บตั้งไว้ก่อนโพสต์ขายของ

(28-5-2557) 2 ปีที่ผ่านมา เพื่อให้มีสินค้าของแต่งต่างๆ หลากหลาย
ทางเว็บจึงให้ร้านแบบธุรกิจสมัครเล่นมาขายโดยไม่มีค่าใช้จ่าย
แต่บางเจ้าก็ลงขายไม่กี่วันหรือชั่วพักนึงแล้วก็หยุดขาย

เพื่อสงวนสิทธิแก่ร้านค้าที่ปักหมุดกับทางเว็บที่สนับสนุนเว็บมาแต่ต้น
ซึ่งมีของแต่งคุณภาพดี มีมาตรฐาน และมีครบครอบคลุมอยู่แล้ว
ในราคาที่ใกล้เคียงกันทุกจังหวัด ภาค ทั้งในเว็บนี้ หรือร้านค้าอื่นๆ นอกเว็บ
มีบริการส่งทางไปรษณีย์ถึงบ้านอย่างสะดวกกับสมาชิก 

ทางเว็บจะปิดรับร้านค้า/ผูัขายเจ้าใหม่ที่มาจะขายของ
ให้สมาชิกเว็บขายได้แต่ของมือสองที่เป็นการขายแลกเปลี่ยนระบายแบ่งปันเท่านั้น
รวมถึงไม่ให้มีร้านขายของมือสองมาขายเป็นในรูปแบบธุรกิจหลายชิ้น
สงวนเฉพาะสมาชิกที่ใช้งานเว็บพบปะทักทายคุยกันจริงๆ ได้ลงขายแลกเปลี่ยนระบายแบ่งปันเท่านั้น
และจำกัดการปักหมุดตามที่มีอยู่แล้ว ซึ่งไม่ได้ต้องการบังคับผู้ขายธุรกิจที่จะมาใหม่เพื่อจะเรียกรับการปักหมุดเพิ่ม
จึงแจ้งร้านที่จะมาขายใหม่ เพื่อให้ทราบว่าไม่สามารถสมัครมาลงขายของใหม่หรือมือสองแบบธุรกิจได้

สำหรับการขายของมือสอง(และแลกเปลี่ยน)ของสมาชิก ขอให้ทำตามกติกาด้วยครับ

1. มีรูปถ่ายจริงของของที่จะขายหรือแลกเปลี่ยนทุกชิ้น (ห้ามใช้รูปแทน)
ขนาดของรูปดูได้ชัดเจน  ถ้ารูปเล็กมาก หรือหากใหญ่ล้นจอแบบไม่ย่อ ขนาดไฟล์ใหญ่มาก
ทำให้ผู้อ่านที่ใช้สมาร์ทโฟนหรือแท็บเล็ต โหลดได้ช้ามากๆ
จะถูกลบกระทู้ไป และเมื่อได้ย่อรูปปกติแล้วก็มาโพสต์ใหม่
กว้างประมาณ 1200+/-100   สูง 600-700 +/-100

2. รายละเอียดของที่จะขายหรือแลกเปลี่ยน ชื่อ เบอร์โทรติดต่อ

3. ราคาของที่ชัดเจน (อาจระบุการรับของเอง, รวมส่งฟรี EMS/พัสดุ  หรือมีค่าใช้จ่ายจัดส่ง)

4. พร้อมขายจริง (ไม่โพสต์กั๊ก -จะถอดเปลี่ยนอาทิตย์หน้า -เดือนหน้า ฯลฯ ให้ลงขายเมื่อมีของพร้อมขาย ณ เวลานั้น)

5. ขายแบบมือสองทั่วไป หรือสมัครเล่นธุรกิจ(เก่ารายที่ยังไม่ถูกยกเลิก) ได้ไอดีละ 1 กระทู้
ต่อครั้งเฉพาะในหน้าซื้อขายเท่านั้น หากลงเกิน 1 กระทู้ จะถูกลบทั้งหมด

6. การโพสต์ขายรถหรือโพสต์หาซื้อ ทั้ง crf หรือ รถรุ่นอื่น
สงวนเฉพาะสมาชิกที่ได้ใช้งานเว็บจริง ซึ่งได้มาโพสต์คุยกันมากกว่า 20 rep. ในหน้าที่ไม่ใช่หน้าซื้อขาย
นับแต่ที่เป็นการคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ไม่ใช่ลงแต่อีโมติคอน
หรือโพสต์แนว ดีครับ สวยครับ เยี่ยมครับ มาช่วยดัน ฯลฯ
ผู้ที่เพิ่งสมัครมาเพื่อโพสต์ขาย หรือเสนอขายโดยเฉพาะหรือโพสต์หาซื้อ
ที่ยังโพสต์คุยกันไม่ถึง 20 rep. จะถูกลบประกาศไป
(หลังจากถูกลบประกาศมาโพสต์ใหม่ก็ไม่นับ rep.เพิ่มอีก)

รวมถึงสมาชิกที่มี rep. มากกว่า 20
แต่ไม่ได้เข้ามาโพสต์คอมเม้นท์มากกว่า 90 วัน
ก็ไม่อนุญาตให้โพสต์ขายรถได้

แนะนำให้ลงหา หรือลงขายที่ mocyc.com หรือ kaidee.com(olx.co.th)

7. สำหรับการมาตอบเสนอขายในกระทู้หาซื้อ 
ไม่บังคับให้ผู้เสนอขาย ลงรูป ราคา รายละเอียดเพิ่มเติม แก่ผู้หาซื้อ
แต่ก็จะทำให้การเสนอขายไม่มีความน่าสนใจหรือไม่น่าเชื่อถือ หากเทียบกับผู้เสนอขายอื่นที่มีข้อมูลครบถ้วน
หากไม่ต้องการลงรูปก็ไม่ต้องลงลิงค์ให้ตามไปดูที่ลงขายที่อื่น หรือที่เฟซ
และถ้าผู้ขายจะลงรูปก็ให้เป็นขนาดพอสมควร หากเล็กใหญ่เกินไปก็จะถูกลบทิ้ง
ขอให้ผู้ซื้อระมัดระวังเป็นพิเศษด้วย เพราะการไม่มีรูป ไม่มีรายละเอียดราคา นอกจากจะอาจไม่ตรงตามความต้องการแล้ว  ซึ่งผู้ซื้อต้องเสียทั้งเวลารอรายละเอียดเพิ่ม หรือเสียค่าโทรสอบถามเบื้องต้น ครั้งสองสาม
กว่าผู้ซื้อจะตกลงใจสนใจหรือไม่ หรืออาจเป็นของ เสื่อมสภาพ มีตำหนิ หรือมีปัญหา ทำให้ผู้เสนอขายไม่กล้าแสดงภาพหรือราคาชัดเจน

8. ไม่ให้ลงขายแทนกัน หรือลงขายให้ผู้ที่ไม่ใช่สมาชิกเว็บ

ตัวอย่าง

(รูปจริง)

+ ขายล้อติดรถ crf250l พร้อมยางสภาพ 80% ไม่รวมสเตอร์ ราคา 4000 บาท
+รับของเองบางนา  หรือนัดรับแถว อุดมสุข บางนา สำโรง
+ติดต่อ abcde โทร 081-1234567

หากการลงขายไม่เป็นไปตามกติกา เช่น ไม่ลงรูป,
เอารูปแทนที่ไม่ใช่ของที่จะขาย, ไม่ลงราคา, ลงขายแทนกัน หรือลงขายให้ผู้ที่ไม่ใช่สมาชิกเว็บ
ทางผู้ดูแลจะลบกระทู้นั้น เพื่อให้โอกาสผู้ขายอื่นที่ลงขายถูกต้องตามกติกา, มีข้อมูลพร้อมขายก่อน
หากผู้ขายที่ถูกลบกระทู้ไป ต้องการจะลงขายใหม่โดยจะลงข้อมูลครบตามกติกา ก็มาโพสต์ขายใหม่ได้

ขายแบบมือสองทั่วไป หรือสมัครเล่นธุรกิจ(เก่ารายที่ยังไม่ถูกยกเลิก) ได้ไอดีละ 1 กระทู้
ต่อครั้งเฉพาะในหน้าซื้อขายเท่านั้น

อัพได้วันละ 1 ครั้ง ห้ามอัพกระทู้วันละหลายๆ ครั้ง
เว้นแต่มาตอบข้อมูลแก่ผู้สนใจที่มาโพสต์คุยด้วยได้ทุกคำถามตลอดเวลา ไม่จำกัดครั้ง

สำหรับร้านค้าผู้สนับสนุนเว็บ สามารถโพสต์ขายได้มากกว่า 1 ประกาศ

รวมถึงทีม Moderator มี 3 ท่าน มีสิทธิพิเศษในการโพสต์ซื้อขายได้มากกว่า 1 ประกาศ
เป็นสิทธิพิเศษที่ได้เสียสละเวลา แรงกายใจ เงินส่วนตัว ให้เว็บและเพื่อนสมาชิกครับ

ให้รวมสินค้าที่่จะขายไว้ในกระทู้เดียว
เมื่อขายแล้วให้โพสต์ปิดการขาย และล็อคกระทู้ไว้ ให้ผู้สนใจก่อนหน้าได้ทราบว่าของนั้นๆ ได้ขายไปแล้ว
เมื่อครบ 1 เดือน Moderator / ผู้ดูแลจะได้ลบออก

สำหรับประกาศขายที่ไม่ได้ปักหมุดของผู้ขายสมัครเล่นทั่วไป และสมัครเล่นที่ทำเป็นธุรกิจ
เมื่อครบ 5 หน้า หรือ 2 เดือน หรือกระทู้ไม่เดิน หรือเจ้าของกระทู้ทิ้งกระทู้ไป
ไม่ได้มาอัพเดทใดใดเกิน 20 วัน
อย่างใดอย่างหนึ่ง
จะถูกลบไป เพื่อประหยัดพื้นที่ของเว็บ ผู้ขายหากกลับมา สามารถมาตั้งใหม่ได้ครับ
แต่้หากผู้ขายธุรกิจสมัครเล่นเว้นการอัพเดทเกิน 20 วันจะถูกระงับการขาย
ถือว่าไม่ประสงค์จะขายต่อในเว็บแล้ว

ขายแล้วแจ้งว่า"ปิดการขาย"ด้วยครับ
หรือสื่อสารว่าแจ้งต่อทางเว็บก็ได้เช่นกัน
แต่โพสต์แนวส่งไปเที่ยวเมืองโน้น จังหวัดนี้แล้ว พี่ abcde รับไปดูแลไม่นับครับ

ถ้าผู้ขายแบบสมัครเล่นไม่ลงราคาของ ไม่ลงรูป ลงรูปผิดกติกา
โพสต์ประกาศใหม่เพิ่มโดยละเลยไม่แจ้งปิดการขาย หรือล็อคกระทู้ แจ้งล็อคกระทู้ หรือแจ้งลบกระทู้ประกาศเก่า
หากเป็นสมาชิกมานานแล้ว หรือสมาชิกใหม่ที่เคยถูกเตือน
จะถูกแบนการโพสต์ขาย 30 วัน
หรืออื่นๆ ตามแอดมิน, Moderator เห็นสมควร และลบประกาศไปด้วย หากทำผิดซ้ำๆ จะถูกแบนไอดี

ไม่ให้โพสต์ให้ต้องตามไปอ่านลิงค์
หรือโปรโมทเว็บ โปรโมทเฟซ ให้ลงเนื้อความเนื้อหา ภาพ ของสินค้าที่จะขายครับ

ไม่อนุญาตให้สมัครซ้ำๆ หลายไอดี หากตรวจพบในภายหลังจะถูกบล็อกทุกไอดี

ทางเว็บ CRFTHAILAND.COM ขอสงวนสิทธิการดูแลเนื้อหาข้อความ การแก้ไขกติกา ทั้งหมด
การแนะนำ ตักเตือน หรือระงับการขาย ของผู้ขายที่ไม่ถูกต้องตามกฏกติกา
เพื่อประโยชน์แก่สมาชิก รวมถึงรักษา ส่งเสริม สิทธิประโยชน์อันชอบธรรมให้แก่ผู้สนับสนุนเว็บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อังคาร 6 พฤศจิกายน 2555, เวลา 01:06 น. โดย pokzaa »

ออฟไลน์ pling

• Single Star.
  • *
  • คะแนนโดนใจ (Like) 171
  • Happy is where the Heart is / ความสุขอยู่ที่ใจ
    • CRFTHAILAND.COM
Re: ก่อนทำการลงประกาศซื้อขาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ศุกร์ 26 ตุลาคม 2555, เวลา 07:02 น. »
ส่วนกลุ่มต่างๆ การจัดหา ที่เป็นครั้งคราว มีจำนวนมากน้อย
การทำเสื้อทีม เสื้อกลุ่ม การทำอะไหล่ ของแต่ง
หาอุปกรณ์ของใช้ ราคาแบ่งปันไม่หวังกำไร
ตรงนี้อาจมีได้มาจำนวนไม่มาก หรือไม่สะดวกที่จะแบ่งให้คนนอกกลุ่ม
อย่างนี้เป็นข้ออนุโลมครับ
ทางเว็บอนุญาตให้คุยขายได้ในหน้าคุยกันของกลุ่มได้
อย่าให้ดูเซ็งลี้เกินไป ถ้าไปทางขายเอากำไร
ก็ไปโพสต์ขายในห้องซื้อขายครับ

ส่วนการขายเปลี่ยนมือ แบ่งปัน ชิ้นเดียว
ก็ให้ขายในห้องซื้อขาย ให้เพื่อนๆ CRF นอกกลุ่มได้มีส่วนบ้าง
หากไม่ต้องการให้สมาชิกนอกกลุ่มทราบ ให้ pm ปล่อยของกันส่วนตัวในกลุ่ม
ไม่ให้โพสต์ขายเอาสะดวกในห้องพูดคุย

และไม่อนุญาตให้ผู้ขายประจำไปเสนอขายของในห้องคุยอื่นๆ นอกจากห้องซื้อขาย
หากบังเอิญมีสมาชิกเห็นถามถึงของที่ท่านขาย ก็ขอให้แจ้งให้ไปดูในห้องซื้อขายครับ

ห้ามไปพ่วงขอฝากขาย/หรือขอแลกเปลี่ยนในกระทู้อื่นๆ ที่ไม่ใช่ของตนเอง
เป็นการไม่สมควรที่จะ ไปขาย/แลกเปลี่ยนในประกาศคนอื่น
รวมไปถึงแม้จะสินค้าคนละอย่าง ก็ต้องตั้งประกาศเอง
หากมีประกาศอยู่แล้วก็ต้องลงต่อในประกาศตนเองเท่านั้น

การล็อคกระทู้ ทางเว็บให้สมาชิกผู้ตั้งกระทู้ขายสามารถล็อคได้เอง
เพื่อเป็นการล็อคหลังแจ้งปิดกระทู้ ให้ผู้สนใจติดตามอยู่ ได้รับทราบว่าขายไปแล้ว
เป็นหลักฐานยืนยันอีกทางกรณีมีข้อโต้แย้งขัดข้อง เมื่อครบ 1 เดือนทางเว็บก็จะลบไป

ส่วนการล็อคกระทู้ใหม่ๆ ก็เพื่อแจ้งลบกระทู้ที่เพิ่งตั้งแล้วผิดพลาด เพื่อตั้งกระทู้ใหม่ได้
ผู้ตั้งกระทู้ส่วนมากก็เข้าใจ ล็อคได้ถูกต้อง
มีบางรายนึกว่าล็อคเพื่อให้เห็นชัดเจน ที่ล็อคก็จะถูกลบไป
เพราะไม่มีการแจ้งปิดกระทู้ ก็เป็นการแจ้งลบไปโดยปริยาย

• จงอยู่อย่างใช้ชีวิต อย่าอยู่เพียงแค่มีชีวิต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อาทิตย์ 28 ตุลาคม 2555, เวลา 01:19 น. »
มั่นใจขึ้น ขอบคุณครับ h@1
  thnbup ครับเพื่อความสบายผู้ซื้อ และ การแสดงตัวตยผู้ขายชัดเจนครับ  t@nx

thnbup แบบนี้ดีเลยครับ พี่ปิง&พี่ป๊อก sm|le
ครับผม อย่างไรก็ จะซื้อขายก้เพิ่มความมั่นใจได้อีกนิดครับ จะให้ดี ก่อน ซื้อขาย ควรคุยกันให้ดีก่อนนะครับ แม้จะผ่านการตรวจสอบแล้ว เพื่อความเข้าใจตรงกันทั้งคู่ครับ  thnbup t@nx

ออฟไลน์ jantakote

• Single Star [Newbie]
  • *
  • คะแนนโดนใจ (Like) 5
  • go go go
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: จันทร์ 29 ตุลาคม 2555, เวลา 20:21 น. »
 brrwo ดีครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อังคาร 6 พฤศจิกายน 2555, เวลา 01:06 น. »
 thnbup t@nx W@0W

ออฟไลน์ 5102011015

• Single Star [Newbie]
  • *
  • คะแนนโดนใจ (Like) 29
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ศุกร์ 4 ตุลาคม 2556, เวลา 09:42 น. »
ผมปิดการขายแล้ว ล๊อคแล้ว จะกลับมาขายของชิ้นเดิมอันใหม่ได้ใหมครับ หรือต้องรอก่อน รอนานใหมครับ ช่วยชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ
jackyzaza15

ออฟไลน์ pling

• Single Star.
  • *
  • คะแนนโดนใจ (Like) 171
  • Happy is where the Heart is / ความสุขอยู่ที่ใจ
    • CRFTHAILAND.COM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ศุกร์ 4 ตุลาคม 2556, เวลา 10:01 น. »
ผมปิดการขายแล้ว ล๊อคแล้ว จะกลับมาขายของชิ้นเดิมอันใหม่ได้ใหมครับ หรือต้องรอก่อน รอนานใหมครับ ช่วยชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ

ถ้าเจ้าของประกาศเพียงโพสต์แจ้งปิดการขายด้วยตัวเองแล้ว (หากล็อคกระทู้ไว้ด้วยยิ่งดี)

สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้เลยครับ

กลับสู่ด้านบน